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TAARIFA YA MHESHIMIWA DKT. SAMIA SULUHU 

HASSAN, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA, KWA VYOMBO VYA HABARI, KUHUSU  

ZIARA YA MHESHIMIWA  JOKO WIDODO, RAIS WA 

JAMHURI YA INDONESIA,  TAREHE 21 HADI 22 

AGOSTI 2023, IKULU, DAR ES SALAAM 

 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana: 

Napenda kuchukua fursa hii kukukaribisha tena 

Mheshimiwa Joko Widodo, Rais wa Jamhuri ya Indonesia na 

ujumbe wako, katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Serikali na Watanzania wote tumefurahi na tunashukuru kwa 

heshima uliyotupa kwa kuiweka Tanzania miongoni mwa 

nchi za Afrika utakazotembelea katika Ziara yako ya kwanza, 
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tangu uliposhika wadhifa wa Urais mwezi Oktoba 2014. 

KARIBU SANA!  

 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana: 

 Uhusiano kati ya Tanzania na Indonesia una historia 

ndefu iliyoanza na waasisi wa mataifa yetu mawili, Mwalimu 

Julius Nyerere na Rais Soekarno, tokea wakati wa Mkutano 

wa Bandung mwaka 1955. Tangu wakati huo na kwa miaka 

mingi, Indonesia imekuwa mshirika mkubwa na wa thamani 

sana kwa Tanzania. Ni moja kati ya nchi za kwanza kufungua 

ubalozi kamili hapa nchini mara tu baada ya muungano wetu 

mwaka 1964. 

 

 Na baada ya kuanzishwa rasmi kwa mahusiano ya 

kidiplomasia, nchi zetu mbili zimeendelea kuwa washirika 
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wenye dhamira na utashi mkubwa wa kuimarisha 

ushirikiano wetu wa kisiasa na kiuchumi chini ya misingi ya 

Azimio la Bandung la 1955. 

 

 Hivyo, wakati wa mazungumzo yetu, mimi na Rais 

Widodo tumekubaliana kuimarisha urafiki na ushirikiano 

uliopo katika nyanja za kisiasa, kijamii, na kiuchumi kwa 

manufaa ya watu wa nchi zetu mbili. Tumebaini kuwa, licha 

ya uhusiano wetu mkubwa wa kidiplomasia, kuna mengi 

zaidi yanayoweza kufanyika ili kutumia fursa zilizopo na 

kuibua maeneo mapya ya ushirikiano kijamii na kiuchumi.  

 

 Tumekubaliana kukuza biashara na uwekezaji kwa 

kuzileta pamoja sekta za umma na binafsi, yaani public-public 

and public-private partnership. Na hapa, tumedhamiria 

kuimarisha zaidi ushirikiano wetu katika viwanda, kilimo, 



 

 

4 
 

 

nishati, madini, mafuta na gesi, uvuvi, utalii na sekta ya 

ukarimu, na kubadilishana maarifa na teknolojia. 

 

 Vilevile, wakati wa mazungumzo yetu, nilitoa 

shukrani zangu kwa Mheshimiwa Rais kwa uwekezaji 

uliofanywa na kampuni ya Serikali ya Indonesia, 

PERTAMINA, katika sekta ya nishati kwenye Gesi Asilia ya 

Mnazi Bay kule Mtwara. Na nimeukaribisha vyema uamuzi 

wa PERTAMINA wa kupanua uwekezaji wake katika sekta 

ya nishati. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana: 

 Nchi zetu mbili zimekuwa zikishirikiana zaidi katika 

sekta ya kilimo. Mwaka 1996, Serikali ya Indonesia ilianzisha 

Kituo cha Mafunzo ya Kilimo kwa Wakulima Vijijini (Farmers’ 
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Agriculture and Rural Training Centre - FARTC) kule Mkindo, 

Morogoro. Kituo kile kimechangia kwa kiasi kikubwa 

kwenye azma yetu ya kuelimisha wakulima na kutoa 

mafunzo kwa wataalam wa kilimo. Nimeukaribisha pia 

uamuzi wa Serikali ya Indonesia wa kufufua shughuli za 

Kituo hicho. 

 

 Ili kufanya ufuatiliaji wa karibu wa utekelezaji wa 

maeneo mbalimbali ya ushirikiano, nimemhakikishia 

Mheshimiwa Rais kuhusu utayari wa Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kuwa mwenyeji wa kikao cha 04 cha 

Kamati ya Pamoja ya Ushirikiano wa Kilimo (JACC) baadaye 

mwaka huu. 

 

 Aidha, kwa vile Indonesia ni mzalishaji mkubwa zaidi 

wa mafuta ya mawese duniani, nimemweleza Rais kuhusu 
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nia ya Tanzania ya kupata uzoefu wa nchi yake katika 

uzalishaji wa mafuta hayo; na hivyo, kufufua sekta yetu hii.  

Kama mnavyofahamu, Serikali yetu imejizatiti kuhakikisha 

tunaongeza uzalishaji wa mafuta ya kula ili tuache kabisa 

kutumia fedha zetu za kigeni kuagiza mafuta kutoka nje ya 

nchi.  

 

 Halikadhalika, nimemwomba Mheshimiwa Rais 

ushirikiano zaidi katika kujenga uwezo na ujuzi wa kiufundi 

kwenye maeneo yafuatayo;- 

 

i) Mageuzi katika sekta ya Kilimo kwa kutumia teknolojia 

na zana za kisasa kupitia jukwaa lililopo la Kamati ya 

Pamoja ya Ushirikiano wa Kilimo (JACC); 
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ii) Ushirikishwaji wa sekta binafsi katika maendeleo 

makubwa ya miundombinu; 
 

iii) Uendeshaji wenye tija na ufanisi wa mashirika ya 

kibiashara yanayomilikiwa na serikali (State Owned 

Enterprises - SOEs). Kama mnavyojua, Indonesia ni 

kati ya nchi zenye mashirika bora ya kibiashara 

yanayomilikiwa na serikali, kama vile PERTAMINA; 
 

iv)    Kuufanya uchumi wetu kuwa wa kidijitali; na 

v) Kuendeleza na Kuongeza Uwezo wetu wa Rasilimali 

Watu. 
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Ndugu Waandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana: 

 Katika Ziara hii, tumeshuhudia kusainiwa kwa Hati 7 za 

Makubaliano (yaani MoUs) kati ya nchi zetu mbili katika 

nyanja za  Ulinzi; Afya; Biashara; Nishati kwa ngazi ya 

Wizara, na Mashirika yetu ya Umeme; Kilimo; Uvuvi na 

Uchumi wa Buluu; Madini; Mifugo; uanzishwa wa Tume ya 

Pamoja ya Ushirikiano; na Misamaha ya Viza kwa Wamiliki 

wa Pasipoti za Kidiplomasia na za Huduma. 

 

 Ni matumaini yangu ya dhati kwamba, chini ya 

Makubaliano haya, nchi zetu mbili zitakuwa na sura mpya ya 

ushirikiano wa kina na mpana zaidi kwa manufaa ya pande 

zote. 
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 Mbali na masuala ya ushirikiano wa kijamii na kiuchumi, 

tumebadilishana pia mawazo kuhusu masuala muhimu ya 

kikanda na kimataifa, na kuthibitisha dhamira yetu ya 

kusaidiana katika masuala yenye maslahi ya pamoja kwenye 

nyanja ya kimataifa. 
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